Saturday, April 13, 2024
Homeલાઈફસ્ટાઈલસોનાના ભાવ પહોંચ્યા નવી ટોચે, શું આ છે અચાનક ઉછાળાનું કારણ?

સોનાના ભાવ પહોંચ્યા નવી ટોચે, શું આ છે અચાનક ઉછાળાનું કારણ?


ભારત, 21 માર્ચ : અમેરિકામાં વ્યાજદરમાં ત્રણ ઘટાડાનો સંકેત આપતા ફેડરલ રિઝર્વના સમાચાર બાદ સોનાના ભાવ નવી ઊંચાઈએ પહોંચી ગયા હતા. આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સોનાનો ભાવ 2200 ડોલર પ્રતિ ઔંસના આંકને પાર કરી ગયો છે.

સોનું ખરીદવું વધુને વધુ મોંઘુ થતું જાય છે અને આજે ગુરુવારે તેની કિંમત નવી ટોચે પહોંચી ગઈ છે. આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સોનાની કિંમત પહેલી વખત 2200 ડોલર પ્રતિ ઔંસને પાર કરી ગઈ છે અને દેશમાં તેની કિંમત 67,000 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામની નજીક પહોંચી છે. આ સોનાનો નવો રેકોર્ડ સ્તર છે.

બજાર ખુલતાની સાથે જ સોનાની કિંમતમાં થયો વધારો

આજે ગુરુવારે સોનાની કિંમતમાં થયેલા વધારાને કારણે MCX પર સોનાની કિંમત 66,943 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામના સ્તરે પહોંચી ગઈ છે. કોમોડિટી માર્કેટ ખુલ્યાની થોડી જ મિનિટોમાં સોનું આ નવા રેકોર્ડ સ્તરને સ્પર્શી ગયું હતું. ઈન્ડિયન બુલિયન જ્વેલર્સ (IBJ)ની વેબસાઈટ અનુસાર, 999 શુદ્ધતાના 24 કેરેટ સોનાના 10 ગ્રામની રાષ્ટ્રીય કિંમત છેલ્લા ટ્રેડિંગ દિવસે 65795 રૂપિયા હતી. એક રિપોર્ટ અનુસાર, આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સોનાની કિંમત ઔંસ દીઠ $2,203.35 આસપાસ હતી. નોંધનીય છે કે ફેબ્રુઆરીના મધ્યભાગથી સોનાના ભાવમાં વધારાનો ટ્રેન્ડ ચાલી રહ્યો છે.

સોનાના ભાવ અચાનક કેમ વધ્યા?

બુધવારે યોજાયેલી અમેરિકન સેન્ટ્રલ બેંક ફેડરલ રિઝર્વની બેઠક બાદ સોનાના ભાવમાં આ અચાનક તીવ્ર વધારો જોવા મળ્યો છે. યુએસ ફેડ દ્વારા વ્યાજદર અંગે લેવાયેલા નિર્ણયને સોનામાં ઉછાળાનું કારણ ગણી શકાય. તેમજ, ફેડરલ રિઝર્વે સ્પષ્ટપણે કહ્યું છે કે મોંઘવારી દરમાં તાજેતરના વધારાથી નાણાકીય નીતિ પર કોઈ અસર નહીં પડે અને બેન્ચમાર્ક વ્યાજ દર 5.25-5.50 ટકા પર સ્થિર રહેશે. આ સાથે પોલિસી રેટમાં ત્રણ વખત ઘટાડો કરવાના સંકેતો પણ આપવામાં આવ્યા છે.

સોનું ચમક્યુંને ચાંદી પડી ઝાંખી

અમેરિકાથી આવેલા આ સમાચારની તાત્કાલિક અસર સોનાના ભાવ પર જોવા મળી અને બુધવારે આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સોનાના ભાવ 2200 ડોલર પ્રતિ ઔંસના આંકને વટાવી ગયા, જ્યારે ગુરુવારે દેશમાં કોમોડિટી બજાર ખુલવાની સાથે તે એક નવા શિખરે પહોંચી ગયું. આ પહેલા પણ સોનામાં ચાલી રહેલા વધારાને જોતા વિશ્લેષકોએ તે $2200ને પાર કરી જવાની આશા વ્યક્ત કરી હતી. એક તરફ સોનાના ભાવમાં ઉછાળો જોવા મળી રહ્યો છે, તો બીજી તરફ MCX પર ચાંદી 75,915 રૂપિયા પ્રતિ કિલો પર ખુલ્યા બાદ 75,775 રૂપિયાની નીચી સપાટીએ પહોંચી ગઈ છે. આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં ચાંદી 25.63 ડોલર પ્રતિ ઔંસની આસપાસ રહી હતી.

નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું હતું આ કારણ

એચડીએફસી સિક્યોરિટીઝના કોમોડિટી અને કરન્સીના વડા અનુજ ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે સોનાની કિંમત નવી ઊંચાઈ તરફ આગળ વધી છે, કારણ કે ફેડરલ રિઝર્વે દરો સ્થિર રાખ્યા હતા અને આ વર્ષે સોનામાં ઓછામાં ઓછા વ્યાજ દરોમાં ત્રણ કાપ આવશે. વ્યાજ દરોમાં ઘટાડો કરવાની તેની આગાહી પર અડગ છે. એમઓએફએસએલના કોમોડિટી અને કરન્સી એનાલિસ્ટ માનવ મોદીનું કહેવું છે, કે યુએસ ફેડની બેઠક પહેલા સોના અને ચાંદીના ભાવ સ્થિર રહ્યા હતા, પરંતુ જ્યારે ફેડ દ્વારા પોલિસી દરો સ્થિર રાખવાની જાહેરાત કરવામાં આવી ત્યારે અચાનક સોનાના ભાવમાં વધારો શરૂ થયો હતો.

સેન્સેક્સમાં 750 પોઈન્ટનો ઉછાળો

માત્ર સોનાની કિંમત પર જ નહીં પરંતુ ભારતીય શેરબજાર પર પણ યુએસ ફેડરલ રિઝર્વના નિર્ણયની અસર સ્પષ્ટ દેખાઈ છે અને તેના કારણે સેન્સેક્સ-નિફ્ટી ઝડપથી વધી રહ્યા છે. સકારાત્મક વૈશ્વિક સંકેતોને કારણે BSE નો 30 શેરવાળો સેન્સેક્સ 751 પોઈન્ટ અથવા 1.04 ટકાના વધારા સાથે 72,852 પર ટ્રેડ કરી રહ્યો હતો, જ્યારે NSEનો નિફ્ટી 235 પોઈન્ટ અથવા 1.08 ટકાના વધારા સાથે 22,074 પર ટ્રેડ કરી રહ્યો હતો.

શેરબજારમાં 11.30 વાગ્યા સુધીના વેપારના માત્ર બે કલાકમાં સેન્સેક્સમાં ઉછાળાને કારણે BSE પર લિસ્ટેડ કંપનીઓમાં રોકાણ કરનારા રોકાણકારોએ રૂ. 5.8 લાખ કરોડથી વધુની કમાણી કરી હતી. BSE (BSE MCap) નું માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશન અગાઉના રૂ. 374.12 લાખ કરોડના બંધથી વધીને રૂ. 379.97 લાખ કરોડ થયું છે.

આ પણ વાંચો : ગૂગલ ભારતમાં લાવ્યું ‘AI ડૉક્ટર’, જે માત્ર એક્સ-રે જોઈને જણાવશે બીમારી વિશે

Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments