Saturday, April 13, 2024
HomeBUSINESSગેસ સિલિન્ડરથી લઈને ફાસ્ટેગ સુધી, નવા નાણાંકીય વર્ષમાં બદલાયા 6 નિયમો

ગેસ સિલિન્ડરથી લઈને ફાસ્ટેગ સુધી, નવા નાણાંકીય વર્ષમાં બદલાયા 6 નિયમો


  • હવે PF નવી કંપનીમાં તેની મેળે થઇ જશે ટ્રાન્સફર
  • નેશનલ પેન્શન સિસ્ટમમાં પણ આજથી નવો નિયમ અમલી
  • KYC વગરના ફાસ્ટટેગવાળા વાહન ધારકો માટે સર્જાશે સમસ્યા

આજે 1લી એપ્રિલ 2024થી નવું નાણાકીય વર્ષ શરૂ થયું છે અને તેની સાથે દેશમાં ઘણા મોટા ફેરફારો પણ લાગુ કરવામાં આવ્યા છે, જેનો સીધો સંબંધ તમારા નાણાકીય બાબતો સાથે છે. એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમત, ક્રેડિટ કાર્ડ અને એનપીએસ અને ફાસ્ટેગ સહિત ઘણા નિયમો બદલાયા છે. તો જાણો 6 મોટા ફેરફારો વિશે.

પહેલો ફેરફાર: એલપીજી ગેસની કિંમત

દર મહિનાની પહેલી તારીખે ઓઈલ માર્કેટિંગ કંપનીઓ એલપીજીના ભાવમાં સુધારો કરે છે. આ મહિનાના પહેલા દિવસે પણ કંપનીઓએ સિલિન્ડરના ભાવમાં ફેરફાર કર્યો છે. જોકે, આ ફેરફાર ઘરેલુ એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમતમાં નહીં પરંતુ 19 કિલોના કોમર્શિયલ ગેસ સિલિન્ડરની કિંમતમાં કરવામાં આવ્યો છે. 1 એપ્રિલ, 2024થી, દિલ્હીમાં કોમર્શિયલ ગેસ સિલિન્ડરની કિંમત 30.50 રૂપિયા ઘટીને 1764.50 રૂપિયા થઈ ગઈ છે. કોલકાતામાં કોમર્શિયલ ગેસ સિલિન્ડરની કિંમતમાં 32 રૂપિયાનો ઘટાડો થયો છે અને અહીં તે હવે 1879 રૂપિયામાં મળશે. મુંબઈની વાત કરીએ તો અહીં સિલિન્ડરની કિંમત 31.50 રૂપિયા ઘટીને 1717.50 રૂપિયા અને ચેન્નાઈમાં 30.50 રૂપિયા ઘટીને 1930 રૂપિયા થઈ ગઈ છે.

બીજો ફેરફારઃ EPFOનો નવો નિયમ

એમ્પ્લોઈઝ પ્રોવિડન્ટ ફંડ ઓર્ગેનાઈઝેશન (EPFO) એ 1 એપ્રિલથી નવા નિયમના અમલ વિશે માહિતી આપી હતી, જે આજથી લાગુ થઈ ગયો છે. આ નવા નિયમ હેઠળ, EPF ખાતાધારક નોકરી બદલતાની સાથે જ તેનું જૂનું PF બેલેન્સ નવા ખાતામાં ટ્રાન્સફર થઈ જશે. આનો ફાયદો એ થશે કે નોકરી બદલ્યા પછી તમારે તમારા જૂના પીએફ બેલેન્સને નવા ખાતામાં ટ્રાન્સફર કરવાની જરૂર નહીં પડે, બલ્કે તે આપમેળે ટ્રાન્સફર થઈ જશે.

ત્રીજો ફેરફાર: NPS નિયમ

પેન્શન ફંડ રેગ્યુલેટરી એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટી (PFRDA) એ નેશનલ પેન્શન સિસ્ટમ (NPS) ને વધુ સુરક્ષિત બનાવવા માટે આધાર આધારિત દ્વિ-પગલાની પ્રમાણીકરણ સિસ્ટમ રજૂ કરી છે. આ સિસ્ટમ તમામ પાસવર્ડ બેઝ એનપીએસ યુઝર્સ માટે હશે, જે 1 એપ્રિલથી લાગુ કરવામાં આવી છે. 15 માર્ચે PFRDAએ આ અંગે એક નોટિફિકેશન બહાર પાડ્યું હતું.

ચોથો ફેરફાર: ફાસ્ટેગ કેવાયસી

જો તમે 31 માર્ચ, 2024 સુધીમાં ફાસ્ટેગ કેવાયસી અપડેટ નહીં કરો, તો તમને 1 એપ્રિલથી ફાસ્ટેગનો ઉપયોગ કરવામાં સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી શકે છે. તમને જણાવી દઈએ કે NHAI એ Fastag KYC ફરજિયાત બનાવ્યું છે.

પાંચમો ફેરફાર: વીમા પૉલિસીનું ડિજિટલાઇઝેશન

ઈન્સ્યોરન્સ રેગ્યુલેટરી એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (IRDAI) એ વીમા પોલિસીઓ માટે ડિજિટલાઈઝેશન ફરજિયાત બનાવ્યું છે, જે 1 એપ્રિલ, 2024થી લાગુ થશે. આ સૂચના હેઠળ, જીવન, આરોગ્ય અને સામાન્ય વીમા સહિત વિવિધ શ્રેણીઓની તમામ વીમા પોલિસીઓ ઈલેક્ટ્રોનિક રીતે જારી કરવામાં આવશે. ઈ-વીમામાં, વીમા યોજનાઓનું સંચાલન સુરક્ષિત ઓનલાઈન પ્લેટફોર્મ દ્વારા કરવામાં આવશે, જેને ઈ-ઈન્શ્યોરન્સ એકાઉન્ટ (EIA) તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

છઠ્ઠો ફેરફાર: SBI ક્રેડિટ કાર્ડમાં ફેરફાર

SBI કાર્ડ્સે પહેલાથી જ જાહેરાત કરી હતી કે કેટલાક ક્રેડિટ કાર્ડ્સ માટે ભાડાની ચુકવણીના વ્યવહારો પર રિવોર્ડ પોઈન્ટનું કલેક્શન 1 એપ્રિલ, 2024થી બંધ કરી દેવામાં આવ્યું છે. આમાં AURUM, SBI કાર્ડ એલિટ, SBI કાર્ડ એલિટ એડવાન્ટેજ, SBI કાર્ડ પલ્સ અને SimplyClick SBI કાર્ડનો સમાવેશ થાય છે. Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments