Wednesday, April 24, 2024
HomeNATIONALઇકો-ફ્રેન્ડલી બાંધકામ માટે તૈયાર રેતીનો વિકલ્પ

ઇકો-ફ્રેન્ડલી બાંધકામ માટે તૈયાર રેતીનો વિકલ્પ


  • બાંધકામમાં વેસ્ટ રેતીની અછતને ધ્યાનમાં રાખીને, IISc બેંગલુરુના વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા નોંધપાત્ર સંશોધન
  • ટેક્નોલોજી ટીમે CO2 સાથે માટી અને બાંધકામના કચરાનો ઉપચાર કરીને રેતીનો વિકલ્પ શોધ્યો
  • ભૌતિક શક્તિમાં નોંધપાત્ર વધારો

ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ સાયન્સ (IISc), બેંગલુરુના વૈજ્ઞાનિકોએ એક એવી સામગ્રી બનાવી છે જે બાંધકામમાં રેતીને બદલી શકે છે. આ વિકાસ રેતીની વધતી જતી અછતના પ્રતિભાવમાં આવ્યો છે, જે બાંધકામ સામગ્રીમાં એક મહત્વપૂર્ણ ઘટક છે. IISc ના સેન્ટર ફોર સસ્ટેનેબલ ટેક્નોલોજીસ (CST) ખાતેની ટીમ ઔદ્યોગિક કચરો ગેસમાંથી કાઢવામાં આવતા કાર્બન ડાયોક્સાઇડ (CO2) નો ઉપયોગ કરવાની રીતો શોધી રહી છે. તેઓએ ખોદવામાં આવેલી માટી અને બાંધકામના કચરાને CO2 વડે ટ્રીટમેન્ટ કર્યું છે અને તેને રેતીના મજબૂત વિકલ્પમાં રૂપાંતરિત કર્યું છે. IISc દ્વારા અખબારી યાદીમાં જણાવાયું હતું કે આ સામગ્રીનો ઉપયોગ રેતીને આંશિક રીતે બદલવા માટે કરી શકાય છે. આ બાંધકામ સામગ્રીની પર્યાવરણીય અસરને ઘટાડશે. આસિસ્ટન્ટ પ્રોફેસર ડો. સૌરદીપ ગુપ્તાની આગેવાની હેઠળના સંશોધનો દર્શાવે છે કે મોર્ટારમાં CO2- ટ્રીટેડ બાંધકામ કચરાનો ઉપયોગ કરીને CO2-સમૃદ્ધ વાતાવરણમાં ઉપચાર કરવાથી સામગ્રીની મજબૂતાઈમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે.

આ અભ્યાસો જેની લેબ દ્વારા કરવામાં આવી રહ્યા છે ડો. સૌરદીપ ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે ડીકાર્બોનાઇઝેશન ધ્યેયો સાથે સુસંગત રહેતાં ઓછા-કાર્બન પ્રિફેબ્રિકેટેડ બિલ્ડિંગ ઉત્પાદનોના ઉત્પાદન માટે CO2 નો ઉપયોગ અને જપ્તી એક માપી શકાય તેવી અને શક્ય તકનીક બની શકે છે. આ નવીન પ્રક્રિયા સામગ્રીની સંકુચિત શક્તિમાં 20 થી 22% વધારો કરે છે. વધુમાં, સામાન્ય રીતે બાંધકામના સ્થળોએ જોવા મળતા CO2ને માટીમાં નાખવાથી તેની સિમેન્ટ અને ચૂનો સાથેની પ્રતિક્રિયામાં સુધારો થાય છે. જમીનને સ્થિર કરવા ઉપરાંત, તે ઉચ્ચ એકંદર એન્જિનિયરિંગ પ્રદર્શન પણ ધરાવે છે. ડૉ. ગુપ્તાની ટીમે સિમેન્ટ-લાઈમ-સોઈલ કોમ્પોઝીટ્સ બનાવવા માટે ખોદવામાં આવેલી માટીમાં કેપ્ચર કરેલ CO2 નો સમાવેશ કરવા પર સંશોધન હાથ ધર્યું છે, જે સામાન્ય રીતે મોર્ટારમાં ઉપયોગમાં લેવાતા અડધા ઝીણા એકત્રને બદલે છે.

આ તકનીક કેલ્શિયમ કાર્બોનેટ સ્ફટિકોના નિર્માણને પ્રોત્સાહન આપે છે, જે બાંધકામની મજબૂતાઈમાં વધારો કરે છે અને છિદ્રની જગ્યા ઘટાડે છે. આ સામગ્રીઓને CO2 માં એક્સપોઝ કરવાથી ઉપચારને વેગ મળે છે અને પ્રારંભિક શક્તિમાં 30% વધારો થાય છે. સંશોધકોએ સિમેન્ટ, સ્લેગ અને ફ્લાય એશ જેવા બાઈન્ડર સાથે સ્થિર ખોદવામાં આવેલી માટીનો ઉપયોગ કરીને 3D-પ્રિન્ટેબલ સામગ્રી પણ વિકસાવી છે. આ સામગ્રીઓ સિમેન્ટ અને રેતીની જરૂરિયાત 50% ઘટાડે છે. ભાવિ સંશોધન આ સામગ્રીઓના ગુણધર્મો પર ઔદ્યોગિક ફ્લુ ગેસની અસર પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે, જે આ સામગ્રીના ભાવિ ઔદ્યોગિક ઉપયોગ માટે માર્ગ મોકળો કરશે અને સિમેન્ટ આધારિત બાંધકામ સામગ્રીના ધોરણોમાં પણ સુધારો કરી શકે છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments