Saturday, April 13, 2024
HomeNATIONALલોકસભા ચૂંટણીને લઈને ECની મહત્વની બેઠક, આ ખાસ મુદ્દાઓ પર થઈ ચર્ચા

લોકસભા ચૂંટણીને લઈને ECની મહત્વની બેઠક, આ ખાસ મુદ્દાઓ પર થઈ ચર્ચા


  • આગામી લોકસભા ચૂંટણીને લઈને ચૂંટણી પંચ એક્શનમાં છે
  • ગેરરીતિ અને બેદરકારી સામે કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે
  • ચૂંટણીમાં કોઈપણ પ્રકારની બેદરકારીને સાંખી લેવામાં આવશે નહીં: EC

આગામી લોકસભા ચૂંટણીને લઈને દેશભરમાં આયોજિત ચૂંટણી પંચ એક્શન મોડમાં આવી ગયું છે. ચૂંટણી પંચ દ્વારા આગામી ચૂંટણીને લઈને એક બેઠકનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં કાયદો અને સુરક્ષા અંગેની સ્થિતિની સમીક્ષા કરવામાં આવી હતી. ચૂંટણી પંચની મહત્વની બેઠકમાં અધિકારીઓને જણાવવામાં આવ્યું હતું કે આ ચૂંટણીમાં કોઈપણ પ્રકારની બેદરકારી સાંખી લેવામાં આવશે નહીં.

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે તમામ રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોની સુરક્ષા એજન્સીઓના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ સાથે બેઠક યોજી હતી. આ બેઠકમાં રાજ્યોના મુખ્ય સચિવો, DGP, ગૃહ મંત્રાલય, સંરક્ષણ મંત્રાલય અને CAPFના વડાઓ પણ હાજર હતા. આ બેઠકમાં ચૂંટણી પંચની ગેરકાયદેસર પ્રવૃતિઓ પર કડક નજર રાખવા અને જપ્તી અટકાવવા અનેક પાસાઓ પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી.

“બેદરકારીના કિસ્સામાં કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે”

સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર આ બેઠકમાં અધિકારીઓને કહેવામાં આવ્યું હતું કે આ વખતે ચૂંટણી પંચ કોઈપણ પ્રકારની બેદરકારી સહન કરશે નહીં. આંતર-રાજ્ય અને આંતરરાષ્ટ્રીય સરહદો પર કડક નજર રાખવામાં આવશે. આ ચૂંટણીમાં સુરક્ષા વ્યવસ્થા અંગે કોઈપણ પ્રકારની ગેરરીતિ કે ઉદાસીનતા સાંખી લેવામાં આવશે નહીં. એવું માનવામાં આવે છે કે બેદરકારી દાખવનારા અધિકારીઓ સામે કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવી શકે છે. રાજ્યોના બહુવિધ મૂલ્યાંકનોના આધારે CAPF અને SAP ને ચૂંટણી દરમિયાન તૈનાત કરવામાં આવશે. આ વિવિધ સંવેદનશીલ વિસ્તારોમાં રૂટ માર્ચ માટે CAPF તૈનાત કરવામાં આવશે.

આ ચૂંટણી બહુ મોંઘી છે..?

નિષ્ણાતોના મતે લોકસભા ચૂંટણી 2024માં પણ ખર્ચની રકમ વધવાની છે. 2009 અને 2014 ની વચ્ચે ચૂંટણી ખર્ચ લગભગ ત્રણ ગણો વધ્યો. જ્યાં 2009ની લોકસભા ચૂંટણીમાં 1114.4 કરોડ રૂપિયાનો ખર્ચ કરવામાં આવ્યો હતો. તો 2014માં 3870 કરોડ રૂપિયાનો ખર્ચ થયો હતો. દેશમાં સૌથી ઓછી ખર્ચાળ લોકસભા ચૂંટણી 1957ની હતી. તે સમયે ચૂંટણી પંચે માત્ર રૂ.5.9 કરોડનો ખર્ચ કર્યો હતો. પરંતુ 2019ની લોકસભા ચૂંટણી અત્યાર સુધીની સૌથી મોંઘી ચૂંટણી રહી છે. આ સમગ્ર વિશ્વમાં અત્યાર સુધીની સૌથી મોંઘી ચૂંટણી છે. 2024ની લોકસભા ચૂંટણીમાં આ ખર્ચ વધુ વધવાની ધારણા છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments