Wednesday, April 24, 2024
HomeNATIONALનવનીત કૌર રાણાની કાનૂની જીત રાજકીય સફર માટે માર્ગ મોકળો કરે છે

નવનીત કૌર રાણાની કાનૂની જીત રાજકીય સફર માટે માર્ગ મોકળો કરે છે


  • આજે સુપ્રીમ કોર્ટે જાતિ પ્રમાણપત્ર કેસમાં નવનીત રાણાની તરફેણમાં ચુકાદો આપ્યો હતો.
  • અમરાવતી બેઠક પરથી 2019ની લોકસભા ચૂંટણી લડવા માટે નકલી પ્રમાણપત્રનો મામલો
  • સુપ્રીમ કોર્ટે બોમ્બે હાઈકોર્ટના આદેશને અમાન્ય જાહેર કર્યો અને રાણાને કાયદાકીય રાહત આપી.

મહારાષ્ટ્રના અમરાવતીના વિપક્ષી સાંસદ નવનીત કૌર રાણા નકલી જાતિ પ્રમાણપત્રના આરોપોને લઈને કાનૂની લડાઈમાં ફસાઈ ગઈ હતી. જો કે આજે 4 એપ્રિલ 2024ના રોજ સુપ્રીમ કોર્ટે મહત્વનો ચુકાદો આપ્યો અને બોમ્બે હાઈકોર્ટના નિર્ણયને બદલી નાખ્યો. જેથી નવનીત રાણાને મહત્વની કાયદાકીય રાહત મળી છે. આ નિર્ણયથી માત્ર રાણાની ચૂંટણી લડવાની લાયકાત પુનઃસ્થાપિત થઈ નથી, પરંતુ આગામી લોકસભા ચૂંટણીમાં અમરાવતી બેઠક પરથી આ વખતે ભાજપના ઉમેદવાર તરીકે તેમની ઉમેદવારીનો માર્ગ પણ સાફ થઈ ગયો છે.

બોમ્બે હાઈકોર્ટે અગાઉ રાણાના SC પ્રમાણપત્રને અમાન્ય ઠેરવ્યું હતું.

કેસનો મુખ્ય ભાગ એવા આરોપોની આસપાસ ફરે છે કે રાણાએ અનામત અમરાવતી બેઠક પરથી 2019ની લોકસભાની ચૂંટણી લડવા માટે બનાવટી દસ્તાવેજો દ્વારા અનુસૂચિત જાતિનું પ્રમાણપત્ર મેળવ્યું હતું. બોમ્બે હાઈકોર્ટે અગાઉ રાણાના એસસી પ્રમાણપત્રને અમાન્ય ઠેરવ્યું હતું અને સાંસદ તરીકેની તેમની યોગ્યતા પર શંકા દર્શાવતા 2 લાખ રૂપિયાનો દંડ ફટકાર્યો હતો.

સ્ક્રુટીની કમિટીએ સઘન તપાસ કરી યોગ્ય તપાસ કર્યા બાદ જાતિનું પ્રમાણપત્ર આપ્યું હતું.

જો કે, સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદાથી રાણાની કાનૂની અગ્નિપરીક્ષામાં નવો વળાંક આવ્યો. કોર્ટે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે સ્ક્રુટીની કમિટીએ આ બાબતની સંપૂર્ણ તપાસ કરી હતી અને યોગ્ય તપાસ કર્યા બાદ જાતિ પ્રમાણપત્ર આપ્યું હતું. તેથી હાઈકોર્ટની દરમિયાનગીરીને બિનજરૂરી ગણવામાં આવી હતી. આ ચૂકવણીઓએ રાણાની 2019ની લોકસભા ચૂંટણીની જીતને માન્ય કરી અને ભવિષ્યની ચૂંટણી લડવા માટે તેમની યોગ્યતા સુનિશ્ચિત કરી.

રાણા ભાજપ તરફથી લોકસભાની ચૂંટણી લડવાની તૈયારી કરી રહ્યા છે

સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણયથી રાણાને માત્ર કાનૂની ટેકો જ મળ્યો નથી પરંતુ તેમની રાજકીય કારકિર્દીમાં પણ નવો શ્વાસ આવ્યો છે. રાણા ભાજપના બેનર હેઠળ આગામી લોકસભાની ચૂંટણી લડવાની તૈયારી કરી રહ્યા છે ત્યારે ચુકડોએ નવી આશાના કિરણ તરીકે કામ કર્યું છે.

કોર્ટરૂમમાં ફક્ત વિજય કરતાં કાનૂની વિજય વધુ મહત્વપૂર્ણ છે

વિવિધ પડકારો અને વિવાદો છતાં, રાણા અમરાવતીના લોકોની પ્રામાણિકતા અને સમર્પણ સાથે સેવા કરવાની તેમની પ્રતિબદ્ધતામાં અડીખમ રહ્યા છે. કાનૂની વિજય એ કોર્ટરૂમમાં વિજય કરતાં વધુ છે, તે પ્રતિકૂળતા અને ન્યાયની અવિરત શોધમાં સ્થિતિસ્થાપકતાનું પ્રતીક છે.

સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદાથી અનિશ્ચિતતાના વાદળો જ દૂર થયા

રાણા તેમની રાજકીય સફરના આગલા પ્રકરણની શરૂઆત કરે છે, તે નવા જોમ અને નિશ્ચય સાથે, પડકારો અને તકોને સ્વીકારવા માટે તૈયાર છે. સર્વોચ્ચ અદાલતના ચુકાદાએ માત્ર અનિશ્ચિતતાના વાદળો દૂર કર્યા નથી પરંતુ નવનીત રાણાની રાજકીય સફરનો માર્ગ પણ મોકળો કર્યો છે, જે તેમની જાહેર સેવા અને નેતૃત્વની શોધમાં એક નવી સવારની શરૂઆત કરે છે.

નવનીત રાણા સામે શું હતો કેસ?

નવનીત રાણા પર અમરાવતીની અનામત બેઠક પરથી 2019ની લોકસભા ચૂંટણી લડવા માટે SC કાસ્ટ સર્ટિફિકેટ મેળવવા માટે નકલી દસ્તાવેજોનો ઉપયોગ કરવાનો આરોપ હતો. 8 જૂન, 2021 ના ​​રોજ, બોમ્બે હાઈકોર્ટે કહ્યું હતું કે મોચી જાતિનું જાતિ પ્રમાણપત્ર નવનીતે બનાવટી દસ્તાવેજોનો ઉપયોગ કરીને બનાવ્યું હતું. બોમ્બે હાઈકોર્ટે સાંસદ પર 2 લાખ રૂપિયાનો દંડ ફટકાર્યો હતો. જે બાદ નવનીત રાણાએ હાઈકોર્ટના નિર્ણયને સુપ્રીમ કોર્ટમાં પડકાર્યો હતો.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments