Saturday, April 13, 2024
Homeધર્મરેલવેની શ્રી રામાયણ યાત્રા ટ્રેન શું છે? ફાઈવ સ્ટાર સુવિધાઓ ધરાવતી આ...

રેલવેની શ્રી રામાયણ યાત્રા ટ્રેન શું છે? ફાઈવ સ્ટાર સુવિધાઓ ધરાવતી આ ટ્રેન વિશે જાણો બધી વિગતો


નવી દિલ્હી, 4 એપ્રિલ, 2024: તમે બધાએ ઉનાળાની રજાઓ માટે અત્યારથી જ પ્લાનિંગ શરૂ કરી દીધું હશે. ટ્રેન અથવા ફ્લાઇટ બુકિંગ, હોટેલ બુકિંગ જેવી ઘણી બધી બાબતો અગાઉથી કરવી પડે છે. એ સંજોગોમાં ભારતીય રેલવે આવા લોકો માટે એક ખાસ પેકેજ લઈને આવ્યું છે, જેમાં ટ્રેનમાં જ ફાઈવ સ્ટાર હોટલ જેવી સુવિધાઓ છે. ટ્રેન પોતે જ ફરતી ફાઇવ સ્ટાર હોટલ છે એમ કહેવું ખોટું નહીં હોય. આ ટ્રેન તમને ભગવાન રામ સાથે સંબંધિત સ્થળો પર લઈ જશે.

IRCTC ઉનાળાની રજાઓમાં એસી ડીલક્સ ટ્રેનો ચલાવવા જઈ રહી છે. તેમાં કોચની ત્રણ શ્રેણી હશે – એસી ફર્સ્ટ કૂપ, એસી ફર્સ્ટ, એસી સેકન્ડ અને એસી થર્ડ. જેના દ્વારા દરેક વર્ગના લોકો મુસાફરી કરી શકશે. આ ટ્રેન 7 જૂને દોડશે. આ સમગ્ર યાત્રા 17 રાત અને 18 દિવસની રહેશે. આ ટ્રેનમાં મુસાફરી કરનારા મુસાફરો દેશના 14 શહેરો અને 39 ધાર્મિક સ્થળોની મુલાકાત લઈ શકશે. આ ટ્રેન દિલ્હીના સફદરજંગ સ્ટેશનથી દોડશે. (જાણો અહીં આ વિશેષ ટ્રેનની સત્તાવાર વિગતો – https://www.irctctourism.com/pacakage_description?packageCode=CDBG14 )

ક્યાં ક્યાં જશે આ ટ્રેન?

રેલવે મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, શ્રી રામાયણ યાત્રા ટ્રેન અયોધ્યા, નંદીગ્રામ, સીતામઢી, જનકપુર, વારાણસી, પ્રયાગરાજ, ચિત્રકૂટ, નાસિક, હમ્પી, રામેશ્વરમ, ભદ્રાચલ અને નાગપુર થઈને દિલ્હી પરત ફરશે. આમાં યાત્રીઓ ભગવાન રામ સાથે સંબંધિત સ્થળોની મુલાકાત લઈ શકશે.

જૂઓ વીડિયો અહીં – શ્રી રામાયણ યાત્રા ટ્રેન વિશે જાણો, ક્યારે ઉપડશે, ક્યાં ક્યાં જશે? કેવી કેવી સુવિધાઓ છે તેમાં?

ટ્રેનમાં સ્ટેશનના બહુવિધ વિકલ્પો

શ્રી રામાયણ યાત્રા ટ્રેનમાં ચઢવા અને ઉતરવા માટે ઘણા વિકલ્પો હશે. આનો અર્થ એ છે કે મુસાફરો તેમની સગવડતા મુજબ નજીકના સ્ટેશન પરથી ચઢી અને ઉતરી શકે છે. દિલ્હી ઉપરાંત, ગાઝિયાબાદ, અલીગઢ, ટુંડલા, ઇટાવા, કાનપુર અને લખનૌ સ્ટેશનો પર તમે ટ્રેનમાં ચઢી શકો છો અને બદલામાં ઝાંસી, ગ્વાલિયર, આગ્રા કેન્ટ, મથુરા અને સફદરજંગ સ્ટેશનો પર ઉતરી શકો છો.

રામાયણ વિશેષ ટ્રેન – ફોટોઃIRCTC website

આટલું થશે ભાડું

ચારેય શ્રેણીઓનું ભાડું અલગ-અલગ છે. આ સિંગલ, ડબલ અને ટ્રિપલ શેરિંગ માટે બુક કરી શકાય છે. ફર્સ્ટ એસી કૂપ રૂ. 1,66,810, ફર્સ્ટ એસી રૂ. 1,45,745, સેકન્ડ એસી રૂ. 1,34,710, થર્ડ એસી રૂ. 94,600 છે. આ ભાડું 33 ટકા ડિસ્કાઉન્ટ પછી છે. (વાસ્તવિક ભાડું તથા અન્ય વિગતો બદલાઈ શકે છે, HDNews માત્ર હાલ ઉપલબ્ધ વિગતો જ વાચકોને આપે છે.)

રામાયણ વિશેષ ટ્રેન - HDNews
રામાયણ વિશેષ ટ્રેન – ફોટોઃIRCTC website

આ સ્થળોની મુલાકાત લેવામાં આવશે

– અયોધ્યા- રામ જન્મભૂમિ મંદિર, હનુમાન ગઢી, સરયૂ ઘાટ.
– નંદીગ્રામ- ભારત-હનુમાન મંદિર અને ભારત કુંડ.
– જનકપુર- રામ જાનકી મંદિર, ધનુષ ધામ મંદિર અને પરશુરામ કુંડ.
– સીતામઢી- જાનકી મંદિર અને પુનૌરા ધામ.
– બક્સર- રામ રેખા ઘાટ, રામેશ્વર નાથ મંદિર.
– વારાણસી- તુલસી માનસ મંદિર, સંકટ મોચન મંદિર, વિશ્વનાથ મંદિર અને ગંગા આરતી.
– સીતા સંહિત સ્થળ, સીતામઢી – સીતા માતા મંદિર.
– પ્રયાગરાજ- ભારદ્વાજ આશ્રમ, ગંગા-યમુના સંગમ, હનુમાન મંદિર.
– શ્રૃંગાવરપુર- શ્રૃંગી ઋષિ સમાધિ અને શાંતા દેવી મંદિર, રામચૌરા.
– ચિત્રકૂટ- ગુપ્ત ગોદાવરી, રામઘાટ, સતી અનુસુયા મંદિર.
– નાસિક- ત્ર્યંબકેશ્વર મંદિર, પંચવટી, સીતાગુફા, કાલારામ મંદિર.
– હમ્પી: અંજનાદ્રી હિલ, વિરૂપાક્ષ મંદિર અને વિઠ્ઠલ મંદિર.
– રામેશ્વરમ- રામનાથસ્વામી મંદિર અને ધનુષકોડી.
– ભદ્રાચલમ- શ્રી સીતા રામચંદ્ર સ્વામી મંદિર, અંજનેય મંદિર.
– નાગપુર- રામટેક કિલ્લો અને મંદિર

આ પણ વાંચોઃ નવી પેઢીની બેલેસ્ટિક મિસાઈલ અગ્નિ-પ્રાઈમનું સફળતાપૂર્વક ઉડાન-પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું

રામાયણ વિશેષ ટ્રેન - HDNews
રામાયણ વિશેષ ટ્રેન – ફોટોઃ IRCTC website

Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments