Monday, May 27, 2024
HomeNATIONALIsrael India Relations: 1992 સુધી ઇઝરાયેલમાં ભારતીય રાજદૂત દૂતાવાસ કેમ ન હતાં?

Israel India Relations: 1992 સુધી ઇઝરાયેલમાં ભારતીય રાજદૂત દૂતાવાસ કેમ ન હતાં?


  • ઇઝરાયેલમાં ભારતીય રાજદૂત અને દૂતાવાસ ન રાખવાનું પસંદ કર્યું. શા માટે?
  • ઈઝરાયેલ 1948માં આઝાદ થયું, 1948 થી 1992 સુધી રાજદૂત રાખ્યાં ન હતા
  • ભારતે 1950માં ઈઝરાયેલને માન્યતા આપી, 1992માં રાજદ્વારી સંબંધો સ્થાપિત કર્યા

ભારતના વિદેશ પ્રધાન એસ જયશંકરે મંગળવારે 23 એપ્રિલના રોજ ઇઝરાયેલ પાસે 1992 સુધી રાજદૂત અને દૂતાવાસ ન હોવા અંગે પ્રશ્નો ઉઠાવ્યા હતા. એસ જયશંકરે કહ્યું કે 1992 સુધી યહૂદી દેશ ઇઝરાયેલમાં ભારતના કોઈ રાજદૂત અને દૂતાવાસ કેમ નહોતા? જયશંકરે હૈદરાબાદમાં આયોજિત ફોરેન પોલિસી ધ ઈન્ડિયા વેઃ ફ્રોમ અવિશ્વાસ સુધીના કાર્યક્રમમાં આ વાત કહી હતી.

ઇઝરાયેલમાં ભારતીય રાજદૂત અને દૂતાવાસ ન રાખવાનું પસંદ કર્યું. શા માટે?

એસ જયશંકરે કહ્યું કે ઈઝરાયેલ જેવા દેશ વિશે વિચારો, આજે લોકો કહે છે કે બધા એક સરખા છે અને આપણે ધર્મને ચર્ચામાં ન લાવવો જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે ઈઝરાયેલ 1948માં આઝાદ થયું. 1948 થી 1992 સુધી, ભારતે ઇઝરાયેલમાં ભારતીય રાજદૂત અને દૂતાવાસ ન રાખવાનું પસંદ કર્યું. શા માટે? અમારી પાસે 1992 થી એમ્બેસી હતી. 1992થી 2017 સુધી જ્યારે વડાપ્રધાન મોદી ઈઝરાયલ ગયા ત્યારે ભારતના કોઈ વડાપ્રધાન ત્યાં ગયા ન હતા.

ભારતે ઈઝરાયેલને ક્યારે માન્યતા આપી?

વિદેશ મંત્રીએ કહ્યું, “આ વિશે વિચારો અને પછી મને કહો કે વિશ્વાસની અમારી નીતિ પર કોઈ અસર નથી.” આ શું છે? શું આ વોટ બેંક નથી? ભારતે 1950માં ઈઝરાયેલને સત્તાવાર રીતે માન્યતા આપી હતી, પરંતુ બંને દેશોએ 29 જાન્યુઆરી 1992ના રોજ રાજદ્વારી સંબંધો સ્થાપિત કર્યા હતા.

ઈઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધને લઈને ચિંતા વ્યક્ત કરવામાં આવી હતી

હકીકતમાં, જયશંકરે ગયા મહિને ઇઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધમાં નાગરિકોના મોત પર ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે 7 ઓક્ટોબરે જે બન્યું તે આતંકવાદ હતું. બીજી તરફ કોઈપણ નિર્દોષ નાગરિકનું મોત સ્વીકારી શકાય તેમ નથી. બંને દેશો પોતપોતાની સ્થિતિમાં વાજબી હોઈ શકે છે, પરંતુ તમારી પાસે એવો જવાબ હોઈ શકે નહીં કે દરેક પ્રતિભાવે આંતરરાષ્ટ્રીય માનવતાવાદી કાયદાને ધ્યાનમાં લેવો જોઈએ.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments