Monday, May 27, 2024
HomeTECHNOLOGYટેક્નોલોજી ક્ષેત્રે છોકરીઓને પૂરા અધિકારો, સમાન હિસ્સો મળવો જોઈએઃ ઈશા અંબાણી

ટેક્નોલોજી ક્ષેત્રે છોકરીઓને પૂરા અધિકારો, સમાન હિસ્સો મળવો જોઈએઃ ઈશા અંબાણી


•’ગર્લ્સ ઇન ઇન્ફોર્મેશન એન્ડ કોમ્યુનિકેશન ટેક્નોલોજી (GICT) ઇન્ડિયા- 2024′ ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ ટેલિકોમ્યુનિકેશન્સ અને યુનાઇટેડ નેશન્સ એજન્સી દ્વારા સંયુક્ત રીતે આયોજિત

છોકરીઓના અધિકારોની લડાઈમાં સરકારની સાથે ઉદ્યોગે પણ આગળ આવવું પડશે.

નવી દિલ્હી. ચોથી ઔદ્યોગિક ક્રાંતિના આ ડિજિટલ યુગમાં જો ભારતે વિશ્વ નેતા તરીકે ઉભરવું હશે તો છોકરીઓને આગળ લાવવી પડશે. વિજ્ઞાન, ટેક્નોલોજી, એન્જિનિયરિંગ અને ઈન્ફોર્મેશન એન્ડ કોમ્યુનિકેશન ટેક્નોલોજીના ક્ષેત્રોમાં છોકરીઓની ભાગીદારી વધારવી પડશે. ટેલિકોમ્યુનિકેશન વિભાગ દ્વારા આયોજિત ‘ગર્લ્સ ઇન આઈસીટી ઈન્ડિયા – 2024’માં છોકરીઓ સાથે બોલતા, રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડના ડિરેક્ટર ઈશા અંબાણીએ તેમને કારકિર્દી તરીકે ટેક્નોલોજી પસંદ કરવા પ્રોત્સાહિત કર્યા.

આ પણ વાંચો: રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝના ચેરમેન મુકેશ અંબાણીને લાઈફ ટાઈમ અચીવમેન્ટ એવોર્ડ

પુરુષો અને સ્ત્રીઓનો ગુણોત્તર સમાન હોવો જોઈએ: ઈશાએ કહ્યું કે ટેક્નોલોજી સેક્ટરમાં મહિલાઓ અને પુરુષોનો રેશિયો સમાન હોવો જોઈએ. આ માટે આપણે હજુ ઘણી લાંબી મજલ કાપવાની છે.

‘ગર્લ્સ ઇન ઇન્ફોર્મેશન એન્ડ કોમ્યુનિકેશન ટેક્નોલોજી (GICT) ઇન્ડિયા – 2024’નું આયોજન ભારત સરકારના ટેલિકોમ્યુનિકેશન વિભાગ, ઇન્ટરનેશનલ ટેલિકોમ્યુનિકેશન યુનિયન (દક્ષિણ એશિયા), ઇનોવેશન સેન્ટર – દિલ્હી અને અન્ય સંયુક્ત રાષ્ટ્ર એજન્સીઓ દ્વારા સંયુક્ત રીતે કરવામાં આવ્યું હતું.

આ પણ વાંચો: સ્વીડિશ કંપની ‘સાબ’ રિલાયન્સ મેટ સિટીમાં આર્મ્સ મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્લાન્ટ સ્થાપશે

નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વની પ્રશંસા: વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વની પ્રશંસા કરતા ઈશા અંબાણીએ કહ્યું કે ‘સરકાર જરૂરી સુધારા કરી રહી છે અને તેના પરિણામો પણ દેખાઈ રહ્યા છે. છેલ્લા એક દાયકામાં ટેક્નોલોજી વર્કફોર્સમાં મહિલાઓનું પ્રતિનિધિત્વ 6% વધ્યું છે, પરંતુ ઉદ્યોગે પણ તેનો ભાગ ભજવવાની જરૂર છે. તેઓએ એવી રીતો અને માધ્યમો તૈયાર કરવા પડશે જે મહિલાઓની કારકિર્દીમાં સ્થિરતા સુનિશ્ચિત કરી શકે. આપણે સાથે મળીને એવું ભવિષ્ય બનાવી શકીએ છીએ જ્યાં આપણી દીકરીઓને આવતીકાલની આગેવાન બનવાની સમાન તકો હોય.

ઉલ્લેખિત માતા નીતા અંબાણી: તેની માતા નીતા અંબાણીનો ઉલ્લેખ કરતાં ઈશા અંબાણીએ કહ્યું કે તે વારંવાર કહે છે કે ‘જો પુરુષ સશક્ત હશે તો તે એક પરિવારને ખવડાવશે, જ્યારે સ્ત્રી સશક્ત હશે તો તે આખા ગામને ખવડાવશે.’

તેણે વધુમાં કહ્યું કે મને મારી માતામાં પૂરો વિશ્વાસ છે કે મહિલાઓ જન્મજાત નેતા હોય છે. તેમની જન્મજાત નિઃસ્વાર્થતા તેમને વધુ સારા નેતાઓ બનાવે છે. મહિલા કર્મચારીઓને તેમની કારકિર્દીની શરૂઆતથી જ પ્રોત્સાહિત કરવા જોઈએ. માત્ર કાગળ પર વિવિધતા અને સર્વસમાવેશકતા બતાવવાથી પરિવર્તન નહીં આવે.

સંપાદિત: રવિન્દ્ર ગુપ્તાSource link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments